Kênh mua sắm chính thức của hệ thống nhà thuốc Phano Pharmacy
Placeholder

Thuốc Điều Trị Rối Loạn Đường Hô Hấp Tiffi 60ml

20.000đ

Mã: TIFFIXX002

Trọng lượng: 300 g

Kích thước: 15 x 15 x 15 cm

Quy cách:

Nhà Sản Xuất:

Xuất xứ: Việt Nam

Tình trạng: Còn hàng

Thanh toán khi nhận hàng

Miễn phí giao hàng nội thành Tp.HCM từ 300K

Tích điểm đổi quà

Cam kết chính hãng 100%

Giao hàng trong 48 giờ

Dịch vụ chu đáo

Tư vấn miễn phí

Thuốc Điều Trị Rối Loạn Đường Hô Hấp Tiffi 60ml

THÀNH PHẦN
  • Hoạt chất: 5ml sirô chứa: Paracetamol 120.00mg, Phenylephrin HCl 5.00mg, Chlorpheniramin maleat 1.00mg.
  • Tá dược: Glycerin, natri saccharin, màu đỏ số 40, hương cam, magiê nhôm silicat, sorbitol, polyethylen glycol 1500, natri cyclamat, methylparaben, propylparaben, propylene glycol, xanthan gum, màu vàng chanh, acid phosphoric, nước cất tinh khiết.
CHỈ ĐỊNH

Làm giảm các triệu chứng cảm thông thường nghẹt mũi, hạ sốt, giảm đau và viêm mũi dị ứng.

LIỀU DÙNG – CÁCH DÙNG

Dùng theo đường uống.

  • Trẻ từ 6 tháng – 1 tuổi: 1/2 thìa cà phê (2.5ml/lần), 4 lần/ngày.
  • Trẻ từ 1 – 2 tuổi: 3/4 thìa cà phê (3.75ml/lần), 4 lần/ngày.
  • Trẻ từ 2 – 6 tuổi: 1 thìa bà phê (5ml/lần), 4 lần/ngày.
  • Trẻ từ 6 – 12 tuổi: 1 – 2 thìa cà phê (5 – 10ml/lần), 4 lần/ngày.
  • Người lớn: 2 thìa cà phê (10 ml/lần), 4 lần/ngày.
CHỐNG CHỈ ĐỊNH
  • Mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc. 

  •  Bệnh nhân cao huyết áp, nhịp nhanh thất, huyết khối ngoại biên, huyết khối mạch màng treo ruột. 

  •  Bệnh nhân bị bệnh tụy hay gan cấp tính. 

  •  Trẻ sơ sinh, trẻ đẻ non, phụ nữ có thai và cho con bú, bệnh glaucom góc hẹp, loét tiêu hóa, triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt, bệnh hen suyễn, tắc cổ bàng quang, tắc môn vị-tá tràng, bệnh nhân đang sử dụng thuốc ức chế monoamin oxidase (MAO).

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN
  • Có thể gây ngủ lơ mơ
THẬN TRỌNG 

Không dùng thuốc quá 7 ngày. Nếu cơn đau kéo dài hơn 5 ngày phải tham khảo ý kiến thầy thuốc.

  • Liên quan đến Paracetamol: theo dõi chức năng gan, thận trong trường hợp điều trị kéo dài hoặc suy gan, thận. Bệnh nhân nghiện rượu dùng chế phẩm dài ngày có thể gây độc tính trên gan.
  • Liên quan đến Phenylephrine: thận trọng trên bệnh nhân phù, xuất huyết, nhồi máu cơ tim, xuất huyết màng ngoài tim, hoại tử ruột, hoại tử gan và thận.
  • Liên quan đến thuốc kháng histamin

+ Bệnh nhân bí tiểu bẩm sinh, tiền sử hen phế quản, tăng áp suất nội nhãn, tuyến giáp hoạt động quá mức, bệnh tim mạch. Các thuốc kháng histamin cũng có thể làm đặc dịch phổi và có thể ngăn chặn sự khạc đờm và sự dẫn lưu ở xoang.

+ Người già: thuốc kháng histamin có thể gây chóng mặt, ngất, hạ huyết áp, lẫn lộn. Hạn chế bằng cách giảm liều.

+ Trẻ em: quá liều thuốc kháng histamin có thể gây ảo giác, co giật, chết. Đối với trẻ sơ sinh gây kích thích. Hạn chế: dùng đúng liều chỉ định.

  • Cần thận trọng khi phối hợp với các chế phẩm khác có chứa Paracetamol, Phenylephrine và Chlorpheniramine.
  • Không dùng quá liều chỉ định.

Paracetamol

  •  Phản ứng phụ nghiêm trọng trên da mặc dù tỉ lệ mắc phải là không cao nhưng nghiêm trọng, thậm chí đe dọa tính mạng bao gồm hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc: toxic epidermalnecrolysis (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mũ toàn thân cấp tính: acute generalizedexanthematous pustulosis (AGEP).
  • Triệu chứng của các hội chứng trên được mô tả như sau:

+ Hội chứng Steven-Jonhson (S JS): là dị ứng thuốc thể bọng nước, bọng nước khu trú ở quanh các hốc tự nhiên: mắt, mũi, miệng, tai, bộ phận sinh dục và hậu môn. Ngoài ra có thể kèm sốt cao, viêm phổi, rối loạn chức năng gan thận. Chẩn đoán hội chứng Steven-Jonhson (S JS) khi có ít nhất 2 hốc tự nhiên bị tổn thương.

+ Hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN): là thể dị ứng thuốc nặng nhất, gồm:

++ Các tổn thương đa dạng ở da: ban dạng sởi, ban dạng tinh hồng nhiệt, hồng ban hoặc các bọng nước bùng nhùng, các tổn thương nhanh chóng lan tỏa khắp người.

++ Tổn thương niêm mạc mắt: viêm giác mạc, viêm kết mạc mủ, loét giác mạc.

++ Tổn thương niêm mạc đường tiêu hóa: viêm miệng, trợt niêm mạc miệng, loét hầu, họng, thực quản, dạ dày ruột.

++ Tổn thương niêm mạc đường sinh dục, tiết niệu.

++ Ngoài ra còn có các triệu chứng toàn thân trầm trọng như sốt, xuất huyết đường tiêu hóa, viêm phổi, viêm cầu thận, viêm gan,… tỷ lệ tử vong cao 15 – 30 %.

+ Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP): mụn mủ vô trùng nhỏ phát sinh trên nền hồng ban lan rộng. Tổn thương thường xuất hiện ở các nếp gấp như nách, bẹn và mặt, sau đó có thể lan rộng toàn thân. Triệu chứng toàn thân thường có là sốt, xét nghiệm máu bạch cầu múi trung tính tăng cao.

Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do Paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.

Thận trọng và cảnh báo đặc biệt khi sử dụng thuốc

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson(SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

BẢO QUẢN

Bảo quản ở nơi khô mát không quá 30°C.

SẢN XUẤT

Việt Nam

* Để xa tầm tay trẻ em. Đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng. Để biết thêm thông tin vui lòng tham khảo ý kiến Bác sĩ hoặc Dược sĩ Phanolink qua tổng đài 1800 6768.

Xem thêm
THU NHỎ

NỘI DUNG ĐANG CẬP NHẬT

NHẬN XÉT CỦA KHÁCH HÀNG

Bạn cần đăng nhập để thực hiện chức năng này