Kênh mua sắm chính thức của hệ thống nhà thuốc Phano Pharmacy

Thuốc Điều Trị Rối Loạn Đường Hô Hấp Tiffi 30ml

16.000đ

Mã: TIFFIXX001

Quy cách:

Nhà Sản Xuất:

Xuất xứ: Thailand

Tình trạng: Còn hàng

Thanh toán khi nhận hàng

Miễn phí giao hàng nội thành Tp.HCM từ 300K

Tích điểm đổi quà

Cam kết chính hãng 100%

Giao hàng trong 48 giờ

Dịch vụ chu đáo

Tư vấn miễn phí

Thuốc Điều Trị Rối Loạn Đường Hô Hấp Tiffi 30ml

THÀNH PHẦN
Paracetamol, Phenylephrine, Chlorpheniramine
CHỈ ĐỊNH

Điều trị các triệu chứng do cảm cúm như sốt, nghẹt mũi, sổ mũi, hắt hơi,… hoặc viêm mũi dị ứng, viêm xoang và các rối loạn đường hô hấp trên.

LIỀU DÙNG – CÁCH DÙNG

  • Trẻ em:
    – từ 2 – 6 tuổi : 5 – 10ml (1 – 2 muỗng cà phê).  x 3 – 4 lần/ngày;
    – từ 7 – 12 tuổi: 15ml (1 muỗng canh) x 3 – 4 lần/ngày;
  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 30ml (2 muỗng canh) x 3 – 4 lần/ngày;
  • QUÁ LIỀU & CÁCH XỬ TRÍ: 
    – Quá liều paracetamol có thể do dùng một liều cao duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều cao paracetamol (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ sau khi uống liều cao của thuốc. 
    – Quá liều chlorpheniramine gây kích thích hệ thần kinh trung ương, động kinh, co giật, ngừng thở (liều gây chết của chlorpheniramine khoảng 25 – 50mg/kg thể trọng). 
    – Quá liều phenylephrine gây tăng huyết áp, nhức đầu, co giật, đánh trống ngực, bồn chồn. 
    – Xử lý: 
    + Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống và điều trị hỗ trợ tích cực. 
    + Sử dụng thuốc giải độc: N– acetylcysteine, methionine, gây nôn bằng sirô ipecacuanha. 
    + Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối để làm giảm hấp thu.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

  • Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc hoặc mẫn cảm chéo với pseudoephedrine.

  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, suy gan.

  • Thiếu hụt glucose– 6– phosphate dehydrogenase. 

  •  Cao huyết áp, đau thắt ngực, huyết khối mạch vành.

  • Người có tiền sử tai biến mạch máu não, cường giáp, tiểu đường.
  • Người bệnh có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt, glaucom góc hẹp, cơn hen cấp, tắc cổ bàng quang, loét dạ dày chít, tắc môn vị– tá tràng.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

  • Dùng liều cao và kéo dài có thể gây tổn thương ở gan.
  • Thường gặp: ngủ gà, an thần, khô miệng, kích động thần kinh, bồn chồn, lo âu, khó ngủ, người yếu mệt, choáng váng, đau trước ngực, run rẩy, dị cảm đầu chi, tăng huyết áp, nhợt nhạt,… 
  • Ít gặp: ban đỏ, mày đay, kích thích dạ dày, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày, loạn nhịp tim, nhịp tim chậm, co mạch ngoại vi và nội tạng làm giảm tưới máu cho các cơ quan này, suy hô hấp, cơn hưng phấn, ảo giác, hoang tưởng,… 
  • Thông báo cho bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

THẬN TRỌNG 

  • Tránh uống rượu khi dùng thuốc. 

  • Thận trọng khi sử dụng paracetamol cho người bệnh thiếu máu từ trước. 

  • Thuốc có chứa paracetamol, không được dùng cùng lúc với bất kỳ thuốc nào khác có chứa paracetamol. 

  •  Chlorpheniramine có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện do tác dụng phụ chống tiết acetylcholine của thuốc, đặc biệt ở người bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng; và làm trầm trọng thêm ở người bệnh nhược cơ. 

  •  Thận trọng khi có bệnh phổi mạn tính, thở ngắn hoặc khó thở. 

  • Tránh dùng cho người bệnh bị tăng nhãn áp, người cao tuổi (> 60 tuổi), người bệnh cường giáp, nhịp tim chậm, blốc tim một phần, bệnh cơ tim, xơ cứng động mạch nặng, đái tháo đường type 1. 

  • Lưu ý khi lái xe và vận hành máy vì thuốc có thể gây buồn ngủ. 

  •  Các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven– Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

  • THỜI KỲ MANG THAI – CHO CON BÚ: 
    – Phụ nữ mang thai: chỉ dùng khi thật cần thiết. Dùng thuốc trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể dẫn đến những phản ứng nghiêm trọng (như cơn động kinh) ở trẻ sơ sinh. 
    – Phụ nữ cho con bú: cần cân nhắc không cho con bú hoặc không dùng thuốc, tùy thuộc mức độ cần thiết của thuốc đối với người mẹ.

BẢO QUẢN

Nơi thoáng mát, dưới 25 độ C, tránh ánh sáng trực tiếp.

SẢN XUẤT

Thái Lan

* Để xa tầm tay trẻ em. Đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng. Để biết thêm thông tin vui lòng tham khảo ý kiến Bác sĩ hoặc Dược sĩ Phanolink qua tổng đài 1800 6768.

 
Xem thêm
THU NHỎ

NỘI DUNG ĐANG CẬP NHẬT

NHẬN XÉT CỦA KHÁCH HÀNG

Bạn cần đăng nhập để thực hiện chức năng này